A farkon karni na ashirin, ana ci gaba da amfani da ka'idojin kimiyya da fasaha na zamani don sarrafa tsarin girma na crystal, kuma ci gaban crystal ya fara tasowa daga fasaha zuwa kimiyya. Musamman tun daga shekarun 1950, haɓaka kayan semiconductor wanda silicon crystal guda ɗaya ke wakilta ya haɓaka haɓakar ka'idar girma da fasaha. A cikin 'yan shekarun nan, haɓaka nau'ikan nau'ikan semiconductor na fili da sauran kayan lantarki, kayan optoelectronic, kayan gani mara nauyi, kayan haɓakawa, kayan ferroelectric, da kayan ƙarfe guda kristal guda ɗaya sun haifar da jerin matsalolin ka'idoji. Kuma ana gabatar da ƙarin buƙatu masu rikitarwa don fasahar haɓaka kristal. Bincike kan ka'ida da fasaha na ci gaban crystal ya zama mai mahimmanci kuma ya zama muhimmin reshe na kimiyya da fasaha na zamani.
A halin yanzu, ci gaban kristal a hankali ya kafa jerin ka'idodin kimiyya, waɗanda ake amfani da su don sarrafa tsarin haɓakar crystal. Duk da haka, wannan tsarin ka'idar bai riga ya zama cikakke ba, kuma har yanzu akwai abubuwa da yawa da suka dogara da kwarewa. Don haka, ana ɗaukan ci gaban kristal na wucin gadi a matsayin haɗakar fasaha da kimiyya.
Shirye-shiryen cikakken lu'ulu'u yana buƙatar yanayi masu zuwa:
1.Ya kamata a sarrafa zafin jiki na tsarin amsawa daidai. Don hana yawan sanyi na gida ko zafi fiye da kima, zai shafi ƙaddamarwa da haɓakar lu'ulu'u.
2. Tsarin crystallization ya kamata ya kasance a hankali kamar yadda zai yiwu don hana ƙwayar ƙwayar cuta ba tare da bata lokaci ba. Domin da zarar nucleation ba zato ba tsammani ya faru, za a samar da barbashi masu kyau da yawa kuma suna hana ci gaban crystal.
3. Daidaita ƙimar sanyaya tare da ƙirar crystal da ƙimar girma. Lu'ulu'u suna girma daidai gwargwado, babu wani matakin maida hankali a cikin lu'ulu'u, kuma abun da ke ciki baya karkata daga daidaiton sinadarai.
Ana iya rarraba hanyoyin haɓakar kristal zuwa nau'i huɗu bisa ga nau'in lokacin iyayensu, wato narke girma, haɓakar bayani, haɓaka lokaci mai tururi da haɓakar lokaci mai ƙarfi. Waɗannan nau'ikan hanyoyin haɓaka nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan kristal guda huɗu sun samo asali zuwa ɗimbin dabarun haɓaka kristal tare da canje-canje a yanayin sarrafawa.
Gabaɗaya, idan duk tsarin ci gaban kristal ya lalace, yakamata aƙalla ya haɗa da waɗannan matakai na asali: narkar da solute, samuwar ƙungiyar haɓaka kristal, jigilar nau'in haɓakar crystal a cikin matsakaicin girma, haɓakar crystal The motsi da haɗuwa da kashi a kan crystal surface da kuma miƙa mulki na crystal girma dubawa, don gane da crystal girma.
Lokacin aikawa: Dec-07-2022